`ஐகோர்ட்டின் ஒரு அமர்வு வழங்கிய ஜாமீனை மற்றொரு அமர்வு ரத்து செய்ய முடியுமா?’ – உச்ச நீதிமன்றம் | One HC bench cannot cancel the bail granted by ither bench, say SC

Vikatan 2024 02 199ee547 4b5f 403d 8fb2 6775282280f0 64e8214302469.avif .png

மேலும், “குற்றம் சாட்டப்பட்டவர்களுக்கு  ஜாமீன் வழங்கும் உயர் நீதிமன்ற தனி நீதிபதியின் உத்தரவை,  மற்றொரு  தனி நீதிபதி மறுபரிசீலனை செய்யும் செயல் முறையற்றது”  என்றும் கூறி கண்டனம் தெரிவித்துள்ளனர். மேலும், `குற்றம்சாட்டப்பட்டவர்களின் ஜாமீனை ரத்து செய்யக் கோரிய விண்ணப்பம், ஜாமீன் வழங்கிய நீதிபதியின் முன் பட்டியலிடப்படாமல், அதே நீதிமன்றத்தின் வேறொரு தனி நீதிபதியின் முன் பட்டியலிடப்பட்டு, விசாரணைக்கு எடுக்கப்பட்டு, தீர்ப்பும் அளிக்கப்பட்டுள்ளது மிகவும் ஆச்சரியமளிப்பதாய் உள்ளது’ எனத் தெரிவித்துள்ளது.

உச்ச நீதிமன்றம்

உச்ச நீதிமன்றம்

இந்நிலையில், ஜாமீனை ரத்து செய்த நீதிபதி, உச்ச நீதிமன்றத்தில் அப்துல் பாசித் வழக்கில் வழங்கப்பட்ட தீர்ப்பின் அடிப்படையிலேயே உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டது எனவும், அரசுத் தரப்பு இந்த நீதிமன்றத்தின் கவனத்துக்கு கொண்டு வந்த உண்மைகள், நீதிமன்றம் பொருத்தமானதாக கருதக் கூடியவகையில் இருந்ததால், குற்றம்சாட்டப்பட்டவர்களுக்கு வழங்கிய ஜாமீனை ரத்து செய்ததாகவும் குறிப்பிட்டுள்ளார்.

ஆனால், அப்துல் பாசித் வழக்கில் உள்ள முன்தீர்ப்பானது, ஜாமீன் வழங்குவது மற்றும் அதனை ரத்து செய்வது குறித்த பரிசீலனைகள் முற்றிலும் வேறுபட்டவையாகும். ஜாமீனை ரத்து செய்வதற்கு, ஜாமீனில் விடுவிக்கப்பட்டவர் கீழ்கண்ட ஏதேனும் ஒரு செயலில் ஈடுபட்டிருக்கவேண்டும்.

1) குற்றம் சாட்டப்பட்டவர் மீது நீதிமன்றம் அதிருப்தி அடைந்தால்  ஜாமீனை ரத்து செய்யலாம். அதாவது, அவருக்கு வழங்கப்பட்ட சுதந்திரத்தை தவறாக பயன்படுத்துவது: (2) ஜாமீன் உத்தரவின் நிபந்தனைகளை மீறியது; (3) ஜாமீன் வழங்க நீதிமன்றத்தின் அதிகாரங்களை, சட்ட விதிகளை அறியாமல் ஜாமீன் வழங்கப்பட்டது; (4) அல்லது ஜாமீன் தவறாக அல்லது மோசடி மூலம் வாங்கப்பட்டது.” என்பன போன்றவைதான் ஜாமீனை ரத்து செய்வதற்கான காரணங்கள் எனவும், ஆனால் இந்த வழக்கில் ஜாமீனை ரத்து செய்வதற்கான மேற்கூறிய நிபந்தனைகள் எதுவும் இல்லை எனவும் உச்ச நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது.

நன்றி

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *